หากเอ่ยถึงหมึกย่างเมืองตราด คาดว่าคนตราดหลายๆคนต้องนึกถึงและแนะนำหมึกย่างน้ำแดงสูตรเด็ดของยายแสงเป็นแน่แท้ หมึกย่างสดๆจิ้มๆจุ่มๆน้ำจิ้มสีแดงหลายๆครั้ง แล้วย่างบนเตาถ่านหอมกรุ่นละมุนเรียกลูกค้าให้เข้าไปอย่างไม่ขาดสาย
หมึกย่างน้ำแดง (สูตรยายแสง) เริ่มต้นจากเมื่อ 60 ปีก่อน ยายแสงเริ่มขายหมึกสดย่างพร้อมน้ำจิ้มสูตรเด็ดเฉพาะตัวเป็นที่นิยมของคนตราดมาแต่ไหนแต่ไร พอยายแสงเริ่มแก่ตัวลงก็มีพี่นี ลูกสะใภ้มาช่วยขาย หลังจากนั้นพี่นีก็รับสืบทอดตำนานความอร่อยจากยายแสง เมื่อก่อนเริ่มขายที่ราคาไม้ละ 1 สลึง เพิ่มมาเป็น 2 สลึง, 1 บาท, 3 บาท, 5 บาท, 7 ไม้ 20 บาท เรื่อยมาจนราคาปัจจุบันอยู่ที่ไม้ละ 13 บาท ตามยุคสมัยที่ค่าครองชีพทุกอย่างแพงขึ้น ถึงจะราคาขึ้นอย่างไร หมึกย่างน้ำแดง (สูตรยายแสง) ก็ยังคงความนิยมอยุ่เรื่อยๆ
![หมึกย่างน้ำแดง](https://www.ilovekohmak.com/images/column_1483095810/พี่นี.jpg)
เคล็ดลับความอร่อยของหมึกย่างน้ำแดง พี่นี ผู้สืบทอดตำนานความอร่อย เล่าว่า ขึ้นอยู่กับการเลือกหมึกกระดองที่สดๆ และสั่งจากเรือเจ้าประจำเท่านั้น นำมาล้างให้สะอาด แล้วเสียบไม้ แบ่งเป็น ตัว หนวด และไข่ และวิธีการย่าง ที่นำมาย่างบนเตาถ่านพอสะดุ้ง แล้วจุ่มลงในน้ำจิ้มสีแดง น้ำจิ้มสูตรเด็ดที่ยายแสงใช้เวลาลองผิดลองถูกมาหลายครั้งกว่าจะได้สูตรนี้ รส เปรี้ยว หวาน เผ็ด ตามด้วยเค็มนิดๆ รสชาติเฉพาะตัวที่เข้ากับปลาหมึกย่างเป็นอย่างดี หลังจากเอาหมึกจุ่มน้ำจิ้ม ก็เอาหมึกลงย่างบนเตาถ่านอีกครั้ง น้ำจิ้มบนปลาหมึกหยดลงในเตาถ่าน กลิ่นหอมของควันอ่อนๆ โชยขึ้นมารมควันปลาหมึก ทำให้กลิ่นความหอมของปลาหมึกย่างยิ่งฟุ้งกระจาย รสชาติและความหอมของปลาหมึกหอมหวนยิ่งขึ้นไปอีก ทำให้ลำไส้และกระเพาะต้องปั่นป่วนเพราะไม่สามารถจะทนรอได้ ย่างๆๆจุ่มๆๆน้ำจิ้มครั้งเดียวยังไม่พอ ต้องจุ่มอีกสองสามรอบแล้วย่าง เพื่อให้น้ำจิ้มซึมเข้าเนื้อปลาหมึก โอยๆๆๆ น้ำลายไหล อยากกินแล้วจ้า
![](https://www.ilovekohmak.com/images/column_1483095810/20161218_160612.jpg)
![](https://www.ilovekohmak.com/images/column_1483095810/20161218_160831.jpg)
![](https://www.ilovekohmak.com/images/column_1483095810/หมึกย่าง 2(1).jpg)
![หมึกย่างน้ำแดง](https://www.ilovekohmak.com/images/column_1483095810/20161218_160446.jpg)
![หมึกย่างน้ำแดง](https://www.ilovekohmak.com/images/column_1483095810/20161218_160742.jpg)
![](https://www.ilovekohmak.com/images/column_1483095810/20161218_160826(1).jpg)
พอยกลงจากเตา ก็เอาปลาหมึกจุ่มในหม้อน้ำจิ้ม ปลาหมึกขึ้นมาชุ่มฉ่ำไปด้วยน้ำจิ้มน้ำแดง รอไม่ไหวแล้ว สั่งมาชิม 10 ไม้ก่อน กินมันตรงนี้แหละ โอยๆๆๆ หมึกย่างร้อนๆ เนื้อกรอบและนุ่ม น้ำจิ้มเปรี้ยว หวาน เผ็ด เค็ม กำลังดี ซึมเข้าเนื้อเนื้อหมึกอย่างได้รสชาติ พี่คะ สั่งกลับบ้านเพิ่มอีก 10 ไม้ด้วยค่ะ คอเรสเตอรอลอย่าเพิ่งไปนึกถึงมันเลย กว่าจะได้กินต้องรอกันนาน และไม่รู้ว่าวันไหนจะได้กินบ้าง วันนี้ขอจัดเต็มให้สมกับที่รอคอยก็แล้วกัน
![](https://www.ilovekohmak.com/images/column_1483095810/20161218_161028.jpg)
เพื่อนๆหลายคนถามว่าทำไมมาตราดไม่เคยเห็นเจอร้านปลาหมึกย่างน้ำแดงเลย อาเดียร์ไปสืบมาได้ความว่าหากวันไหนไม่มีปลาหมึกสดๆจากหมู่บ้านชาวประมง วันนั้นก็จะไม่มีปลาหมึกย่างขาย ช่วงเข้าพรรษาที่ผ่านมาพี่นีก็หยุดขายปลาหมึกไปนานกว่า 3 เดือนเพราะไม่มีปลาหมึก อาเดียร์เลยถามพี่นีว่า อย่างนี้นักท่องเที่ยวตั้งใจมากินหมึกย่างน้ำแดงแล้วจะรู้ได้อย่างไรว่าวันไหนจะได้กิน พี่นีบอกว่าก็แล้วแต่ดวงแล้วกันจ้า 55555555 จริงค่ะคุณพี่ อาเดียร์เองเป็นคนตราดยังต้องลุ้นเลยวันไหนจะได้กินบ้าง บางวันเห็นอยู่ตรงหน้ายังไม่ได้กินเลย เพราะมีคนสั่งจองไว้หมดแล้ว 555555
หมึกย่างน้ำแดง (สูตรยายแสง) เริ่มขายตั้งแต่ 4-6 โมงเย็น ขายบางวันที่มีปลาหมึกสดๆ จากเรือประมงเท่านั้น การเดินทาง ขับรถตรงมาถนนสุขุมวิทมาจนเจอตลาดสดเทศบาลเมืองตราด (ฝั่งตรงข้ามเป็นห้างตราดสรรพสินค้าที่ปิดทำการไปแล้ว) ให้เลี้ยวซ้ายมา หากเจอที่จอดให้หาที่จอดรถได้เลยแล้วเดินไปสุดถนน มองด้านขวามือ จะมีร้านขายโทรศัพท์ชื่อร้านอัยโฟน มีโลโก้ vivo ตัวใหญ่ๆ หากเห็นรถเข็นหลังคาสีเขียวอยู่หน้าร้าน หมายความว่า วันนี้เราอาจจะได้กินปลาหมึกย่างน้ำแดงสูตรเด็ด (หากเห็นว่ามีปลาหมึกย่างให้รีบไปซื้อไปสั่งเลย เพราะถ้ากลับมาอีกรอบปลาหมึกอาจหมดแล้วก็ได้) แต่ถ้าไม่มีรถเข็นจอด แสดงว่า เราอดกินปลาหมึกย่างน้ำแดงเป็นแน่แท้
![หมึกย่างน้ำแดง](https://www.ilovekohmak.com/images/column_1483095810/20161218_155736.jpg)
![](https://www.ilovekohmak.com/images/column_1483095810/20161218_155628.jpg)
![](https://www.ilovekohmak.com/images/column_1483095810/20161218_161418.jpg)
![](https://www.ilovekohmak.com/images/column_1483095810/20161218_161020.jpg)
วันนี้ขอให้เพื่อนๆ โชคดีได้กินหมึกย่างน้ำแดงกันทุกคนนะจ๊ะ
Have a nice day!
อาเดียร์เอง
บายยยย
![](https://www.ilovekohmak.com/images/column_1483095810/20161218_161139.jpg)
|